Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รถเป็นรอยขนแมวเยอะเหมือนกัน ต้องทำสีใหม่ไม๊?  (อ่าน 15087 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 มี.ค. 10, 16:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

รถเป็นรอยขนแมวเยอะเหมือนกัน ดูผ่านๆ ไม่เห็น แต่พอโดนแสงไฟ เห็นเป็นรอยวงๆ เยอะมาก ต้องทำสีใหม่ไม๊? q*009

q*054 คลิกที่นี่ กระทู้ฮอตวันนี้ Update ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 10, 09:55 น โดย StaffForum » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนรักรถ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 10, 08:19 น »

ไม่แน่ครับ ถ้ารอยไม่ลึกมาก ก็สามารถขัดสีลบรอยได้ แต่ถ้าลึกมากก็คงไม่สามรถลบรอยได้ ลองไปให้ร้านพวกขัดเคลือบสีที่ดีๆแล้วปรึกษาเขาดูนะครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 10, 15:41 น »

ไม่แน่ครับ ถ้ารอยไม่ลึกมาก ก็สามารถขัดสีลบรอยได้ แต่ถ้าลึกมากก็คงไม่สามรถลบรอยได้ ลองไปให้ร้านพวกขัดเคลือบสีที่ดีๆแล้วปรึกษาเขาดูนะครับ
แวะมาดู +1 ให้เม้นนี้ จัดตามนี้เลยท่าน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 09:20 น »

อืม ใช่ ต้องดูก่อนว่ารอยลึกมากรึเปล่านะคะ ถ้าไม่ลึกมากก็ลองใช้ครีมลบรอยที่มีขายทั่วไปหน่ะ แต่ถ้าลึกมากคงต้องปรึกษาศูนย์ที่เชี่ยวชาญดูอ่ะ ก็แล้วแต่นะคะ ตามสบายจ้า
Tags:
Guest
Macnum
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 10:01 น »

อืม .. คับ ถ้าบอกว่าเป็นรอยขนแมวอย่างเดียวก็ไม่น่าจะลึกคับ
ลองไปร้าน ขัด เคลือบ สี รถดูนะคับ เช่น Meguiar's หรือไม่ก็ Carlack 68 คับ
ลองเข้าปรึกษาเค้าดูคับ เค้าก็จะแนะนำให้ จากนั้นถ้าทำแล้ว อยากให้รถสีอยู่นานๆ
ไม่เป็นรอยขนแมวก็ต้องเคลือบสีบ้างนะคับ รอยขนแมวอาจจะเกิดขึ้นน้อยลงคับ ..
Tags:
Guest
car&spa
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 10:41 น »

อยู่จังหวัดไหนคับ? จะได้แนะนำร้านที่มีคุณภาพให้ ส่วนตัวเราเองเป็นผู้จัดการขายอยู่ที่ร้านคาร์&สปา จากที่คุณให้รายละเอียดมา "รถเป็นรอยขนแมวเยอะเหมือนกัน ดูผ่านๆ ไม่เห็น แต่พอโดนแสงไฟ เห็นเป็นรอยวงๆ เยอะมาก " อันนี้เค้าเรียกว่ารอยริ้วแสง คือมองผ่านๆไม่ค่อยเห็นรอย ถ้ามองกลางแสงแดด จะเห็นเป็น ริ้วๆ วงๆ ทั้งเล็กและใหญ่  ลักษณะแบบนี้ยังสามารถแก้ไขได้อยู่ ด้วยการขัดสีลบรอยขนแมวและเคลือบสี  เท่านี้รถคุณก็จะเหมือนรถถอยใหม่แล้วล่ะคับ เราสามารถสังเกตุด้วยตัวเองได้ว่ารอยขนแมวแบบไหนควรขัดสี รึว่าทำสีใหม่  ถ้าเป็นริ้วๆแบบที่คุณบอก รึว่าคราบด่างน้ำ ที่ทิ้งไว้ไม่นานเกินไป รึว่ารอยขีดข่วน บางๆยังไม่เห็นเนื้อสีขาวๆ แบบนี้สามารถขัดสีลบรอยฟื้นฟูได้  แต่  ถ้าเป็นรอยลึกจนเห็นเนื้อสีขาวแล้ว ก็ขัดสีลบรอยได้อยู่แต่จะไม่หาย 100% ดูลางๆเห็นไม่ค่อยชัดถ้าไม่จ้องดูใกล้ๆเอียงซ้ายขวา แต่ไม่น่าเกลียดดูดีกว่าเดิม  ถ้าอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้พอดี งานยุ่งเอาไปพอสังเขปแล้วกันนะครับถ้าสนใจอยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ก็แอดเมลผมไว้ นะคับ ยินดีให้คำปรึกษา
jackub1***
Tags:
Guest
ka_tae
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 11:33 น »

ถ้าไม่ลึก...ก็ตามนั้นค่ะ...แต่ถ้าลึกมาจนเห็นเนื้อเหล็ก...ก็ไปซื้อสีทีศูนย์เขาจะมีขายเป็นกระป๋อง..เบอร์เดียวกับรถแล้วไปให้พวกร้านเคลือบ(ที่ดีๆ หน่อยน๊ะค่ะ) เขาก็จะทำให้....ไม่แพงหรอก....ความคิดเราน๊ะ...ถ้าไม่จำเป็นอย่าทำสีเลย..เสียดายสีเดิมอ่ะ....(ทุกปัญหามีทางแก้ค่ะ)
Tags:
Guest
ka_tae
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 11:37 น »

อ้อ....ไปขัดสีรถอ่ะรอยส่วนใหญ่ก็หายหมดน๊ะค่ะ...ขนาดรถเราโดนรถอีกคันมาเบียดเป็นรอยขาวๆเยอะเหมือนกัยแถมไฟท้ายก็โดนถูเป็นขาวๆ ไปขัดสีทีเดียว...ไม่มีรอยเหลือเลย...จริงๆน๊ะ...ประมาณเกือบสองพันน๊ะ...
Tags:
Guest
จั้มป์
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 15:52 น »

ผมขอแนะนำความรู้ให้เจ้าของกระทู้ทราบก่อนนะ
การที่เราใช้แสงไฟหรือแสงพระอาทิตย์ส่องลงบนตัวสีรถยนต์แล้วเห็นเป็นวงๆซ้อนกันหลายๆวง
เกิดจากการหักเหของแสงกับชั้นเคลียร์ของสีรถยนต์หรือที่เราเรียกว่าแลคเกอร์มันไม่ใช้ขนแมว
เกิดจากบริเวณนั้นขัดสีบ่อยหรือไปซ่อมชิ้นส่วนมาแล้วปรับผิวไม่เรียบพอพ่นสีเคลือบแล้วผิวไม่สม่ำเสมอกัน
พอขัดสีก็อาจเจอปัญหาที่คุณเจออยู่นั่นแหละ
ถ้าเราจอดรถในที่ร่มจะมองไม่เห็นแต่ถ้าจอดนอกรถตอนล้างรถใหม่ๆพร้อมลงน้ำยาขัดแล้วด้วยก็เห็นเต็มๆเลย
สีที่เป็นรอยได้ง่ายที่สุดชัดที่สุดเห็นจะเป็นสีดำ สีที่มีความเข้มทุกเฉดสี สีสว่างหรือขาวเป็นสีที่มองเห็นรอยขนแมวยาก แต่สกปรกง่ายกว่า
ถ้าอยากจะซ่อมวิธีแก้ไขเบื้องต้นคือใช้กระดาษทรายเบอร์ 2000 ลูบน้ำหรือขัดน้ำนั่นล่ะขัดเบาๆบริเวณที่เป็นรอยขนแมว
รอยขีดข่วนก็ได้นะแต่ไม่ลึกถึงชั้นสี อันนี้แก้ได้ จากนั้นใช้น้ำยาชนิดครีมแบบขัดหยาบแตะๆลงบนที่ลูบน้ำใช้ผ้าดิบสีขาวขัดเพื่อเรียก
ความเงากลับมา และต่อด้วยขัดน้ำยาขัดละเอียดอีกครั้งหนึ่ง แต่ละครั้งใช้เวลาประมาณ10-15 นาที อย่าใจร้อนล่ะ
ถ้าใครมีตังพอก็ไปที่ร้านเคลือบสีรถเลยก็ได้ ราคาไม่เท่าไหร่ ขัดเคลือบด้วยประมาณ2000บาท แล้วแต่บางที่ขัดอย่างเดียวไม่กี่ร้อยหรอก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 18:50 น »

ก่อนอื่นรถสีอะไรครับ
 เพราะถ้าสีเข้ม ลบร้อยแรกๆจะหายครับแต่พอไปล้างรถสัก4-5ครั้งรอยก็จะขึ้นเห็นอีกครั้ง
 แต่ถ้าสีอ่อนหรือขาวจะไม่ค่อยเห็น
*น้ำยาลบรอยในบ้านเราส่วนใหญเป็นWAXซึ่งจะกลบรอยดีมาก แต่ได้ไม่นานก็หายหมดเพราะWax เป็นน้ำมันจะไม่ได้ผล 100% ในเมืองร้อน
แต่ถ้าขัดลบรอยแล้วเคลือบทับด้วยฟิลม์แก้ว จะดีกว่า ในบ้านเรามี 2 ยี่ห่อ
 1 CTS
 2 เดอะซิกเกอร์ (ไม่แน่ใจสะกดถูกไม) ศูนย์ที่ประทับใจ SUN คาร์แคร์ ที่นี้ใช้มาหลายยี่ห้อ ตั้งแต่ แมกไว อีเกิ้ล1 เต่า และล่าสุดก็เดอะซิกเกอร์
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มิ.ย. 10, 20:04 น »

ขอดูเป็นความรู้ค่ะ
Tags:
Guest
aaaaaaaaaaaaaaaaaa
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 21 มิ.ย. 10, 02:04 น »

ถ้าเคลือบแก้ว
ขอแนะนำไปทำที Seeker เราทำมาแล้ว สวยมากๆๆๆ ราคาไม่แพงเวอร์
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 3 ก.ค. 10, 22:02 น »

ทำสีใหม่หรือซื้อคันใหม่ครับ
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 200 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้