Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รถเก๋งขับหน้า สามารถใส่เทอร์โบได้ใหม  (อ่าน 6735 ครั้ง)
Guest
สอบถามรถเก๋งขับหน้า
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 ม.ค. 13, 10:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อยากถามว่า รถเก๋งขับหน้ารุ่นเก่า  ๆ  สามารถใส่เทอร์โบ ได้ไหมครับ  แล้วราคาถูก ๆ  ซักกี่บาทครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ม.ค. 13, 11:04 น »

จริง ๆ เรื่องเทอร์โบไม่เกี่ยวกับขับหน้า ขับหลัง ขับสี่ ขับบลา บลา บลา ครับ
มันเกี่ยวที่สภาพเครื่องโดยตรงมากกว่า ถ้าเป็นเครื่อง N/A แล้วอยากใส่เทอร์โบ ถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับ แต่จะใช้งานได้ปกติหรือไม่นั้นอีกเรื่อง

เอาเป็นว่าถ้าสนใจจะชีแจงให้ฟังครับ

ปล.ผมอยู่วงการรถแต่งมา 5 ปี ครับอาจไม่เยอะแต่แนะนำในทางที่ถูกได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 13, 11:05 น โดย Depp08 » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ผู้สนใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 13, 16:12 น »

อยากทราบด้วยครับ  พอดีมีรถเก่า  ๆ ประมาณ  10 กว่าปี   อยากใส่มั่ง  ขอรายละเีอียดด้วยครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 13, 17:17 น »

ผมแนะนำอย่างนี้ดีกว่า
ถ้าสามารถหาเครื่องเทอร์โบ ตรงสายพันธ์ยี่ห้อตัวเองได้ จะจบกว่าครับ

ถ้าซื้ออุปกรณ์มาเซ็ทเอง ยาวครับ
Guest
สด
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 13, 22:27 น »

ใส่ได้ครับ แต่สภาพเครื่องรถคุณดีพอไหม ถ้าเอาไม่ต้องหมดเปลืองมากและทนทานพอสมควร มันขึ้นอยู่กับการตั้งกำลังอัดของอากาศหรือที่เรียกว่าบูสท์ อย่างรถปิคอัพเดิมๆที่ใช้กันยาวๆ เค้าตั้งกำลังอัดที่ 15 ปอนด์ เครื่องเบนซินก็ประมาร 10 - 15 ปอนด์ก้พอ ให้ความรู้สึกรถวิ่งได้เร็วกว่าเดิมและก็ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมด้วยถ้าขับเป็น ลดอัตราการเปลี่ยนเกียร์ เช่น รถคุณมาเกียร์ 5 แล้วมีรถออกมาขวางข้างหน้าต้องแตะเบรค พอเค้าหลบเข้าซ้าย ถ้าเป้นรถไม่มีเทอร์โบต้องลงเกียร์4 เพื่อทำความเร็วขึ้นมาใหม่ แต่ถ้าเป็นรถมีเทอร์โบ ไม่ต้องครับอยู่เกียร์ 5 เหมือนเดิม แล้วมันจะดึงรอบเครื่องขึ้นไปเองเมื่อเราเหยียบคันเร่ง ที่เค้าพังกันและกินน้ำมันมากๆ นั้น เค้าโมดิฟายให้แรงที่สุด ขึ้นให้ไวที่สุด จากความเร็ว 0 - 250 กม. ต่อ ชั่วโมง บางคันใช้เวลาแค่ 10 วินาทีเองก็มี ส่วนใหญ่ใช้ในการแข่งขันครับ แต่ก็ยืนยันนะครับ อะไรที่เราไปปรับแต่งจากของเดิมๆ ให้แรงขึ้น ยังไงก็มีปัญหาจุกจิกบ้าง เช่นความร้อน คลัท หมดไว จานเบรคเดิมเบรคไม่ค่อยอยู่ พิจารณาดีๆครับ
Guest
สอบถามเพิ่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 13, 11:06 น »

ของผม รถมาสด้า 323  ซีดาน  เกือบ 20 ปี  พอจะมีบ้างไหมครับ หรือจะมีรุ่นใกล้เคียงที่พอใส่กันได้หรือเปล่าครับ  แล้วถ้าเปลี่ยนเสร็จ ต้องใส่อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ  ..  ขอบคุณครับ
Guest
สด
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 ก.พ. 13, 09:30 น »

มีครับ ก้น่าจะเป็นเครื่องของมิตซูบิชิที่วางใน EVO3 หาสภาพเครื่องดีๆครับ ต้องทำช่วงล่างเพิ่ม ใส่ล้อใหญ่ขึ้นเป็นขอบ 16 - 17 เพื่อความปลอดภัย เพราะเครื่องแรงขึ้นเราก้ต้องทำช่วงล่างกับเบรคให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น นอกนั้นต้องลองใช้งานก่อนค่อยดุอีกทีว่าต้องทำอะไรเพิ่มอีกป่าวเช่น ถ้าความร้อนขึ้น มาจากอะไร หม้อน้ำเล็กไปป่าว หรือต้องใส่อินเตอร์คูลเลอร์ช่วย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 ก.พ. 13, 09:19 น »

มีครับ ก้น่าจะเป็นเครื่องของมิตซูบิชิที่วางใน EVO3 หาสภาพเครื่องดีๆครับ ต้องทำช่วงล่างเพิ่ม ใส่ล้อใหญ่ขึ้นเป็นขอบ 16 - 17 เพื่อความปลอดภัย เพราะเครื่องแรงขึ้นเราก้ต้องทำช่วงล่างกับเบรคให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น นอกนั้นต้องลองใช้งานก่อนค่อยดุอีกทีว่าต้องทำอะไรเพิ่มอีกป่าวเช่น ถ้าความร้อนขึ้น มาจากอะไร หม้อน้ำเล็กไปป่าว หรือต้องใส่อินเตอร์คูลเลอร์ช่วย

การวางข้ามสายพันธ์เป็นอะไรที่ไม่อยากแนะนำครับ นอกจากใจรัก เพราะการวางแบบนั้นต้องมีการแปลงตัวถังห้องเครื่อง แปลงหูยึดต่าง ๆ แปลงแท่นเครื่อง ซึ่งคำว่า "แปลง" จะให้ได้ชัวร์ 100% นั้นเป็นไปได้ยากมากถ้าอู่ไม่โปรหรือไม่รู้จริงในรถคันนั้น ๆ กับเครื่องนั้น ๆ  เครื่อง 4G63T ของอีโวแรงจริง แต่ของอีโว 3 เครื่องหันซ้าย ส่วนบอดี้เดิม ๆ ของมาสด้า 323 เครื่องหันขวา ซึ่งแปลงบาน เรื่องอู่สำคัญครับต้องค่อนข้างโปรเลย เป็นอู่ทำรถเข้าแข่งจะจบกว่าอู่บ้าน ส่วนเรื่องอินเตอร์คุณผิดแล้ว ไม่เกี่ยวกับความร้อนหม้อน้ำเลยครับ อินเตอร์ฯมีไว้เพื่อทำลมที่ถูกดูดเข้ามาให้เย็นเท่านั้น เพราะลมที่โบดูดมาจะมีความร้อน อินเตอร์ทำหน้าที่ลดความร้อนดังนั้นอินเตอร์ควรจะวางอยู่ที่ตำแหน่งรับลมได้ดีหรือสามารถฉีดน้ำหล่อเลี้ยงให้อินเตอร์เย็นอยู่ตลอดเวลา พวกนี้แค่พื้นฐานเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ก.พ. 13, 13:44 น โดย kong067 » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สอบถามเพิ่ม
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 2 ก.พ. 13, 11:38 น »

การวางข้ามสายพันธ์เป็นอะไรที่ไม่อยากแนะนำครับ นอกจากใจรัก เพราะการวางแบบนั้นต้องมีการแปลงตัวถังห้องเครื่อง แปลงหูยึดต่าง ๆ แปลงแท่นเครื่อง ซึ่งคำว่า "แปลง" จะให้ได้ชัวร์ 100% นั้นเป็นไปได้ยากมากถ้าอู่ไม่โปรหรือไม่รู้จริงในรถคันนั้น ๆ กับเครื่องนั้น ๆ  เครื่อง 4G63T ของอีโวแรงจริง แต่ของอีโว 3 เครื่องหันซ้าย ส่วนบอดี้เดิม ๆ ของมาสด้า 323 เครื่องหันซ้าย ซึ่งแปลงบาน เรื่องอู่สำคัญครับต้องค่อนข้างโปรเลย เป็นอู่ทำรถเข้าแข่งจะจบกว่าอู่บ้าน ส่วนเรื่องอินเตอร์คุณผิดแล้ว ไม่เกี่ยวกับความร้อนหม้อน้ำเลยครับ อินเตอร์ฯมีไว้เพื่อทำลมที่ถูกดูดเข้ามาให้เย็นเท่านั้น เพราะลมที่โบดูดมาจะมีความร้อน อินเตอร์ทำหน้าที่ลดความร้อนดังนั้นอินเตอร์ควรจะวางอยู่ที่ตำแหน่งรับลมได้ดีหรือสามารถฉีดน้ำหล่อเลี้ยงให้อินเตอร์เย็นอยู่ตลอดเวลา พวกนี้แค่พื้นฐานเท่านั้น
แค่บรรยายมาขนาดนี้ ผมว่า คงใส่ไม่ได้แน่ ๆ  ถ้าจะเก็บเงินไว้ซื้อรถใหม่ดีกว่าละ่มั้ง  ยิ่งอยู่เชียงใหม่ด้วย  ยังไงก็ขอบคุณ ทุก comment นะครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 ก.พ. 13, 15:31 น »

จัดไป ไม่ยากเกินช่างเมืองไทย ลองหาข้อมูลเทอโบดูว่าตัวไหนเหมาะกับเครื่องขนาดไหน แล้วไล่หามือสองสภาพดี วิ่งเข้าร้านทำท่อปั้นคอไอเสีย เดินคอไอดี ต่ออินเตอร์ ^^ แล้วก็ไล่จูนเครื่อง

แต่ก็ต้องมากับการขับในเมืองที่ยากขึ้นและอัตรากินน่ำมันที่มากขึ้นอย่างเห้นได้ชัด
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 13, 14:59 น »

ขับได้ ทำได้ แต่ถ้าแรงมากจะขับลำบาก เพราะเราต้องควบคุมการบังคับเลี้ยวด้วย ตอนบูสมาเต็มๆแรงๆ ล้อจะฟรีตามความแรง จังหวะที่ล้อฟรีจะ
ควบคุมทิศทางรถได้ยากครับ
Guest
Darkitem
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ก.พ. 13, 09:07 น »

ใส่ได้อยู่แล้วครับแต่มันต้องเพิ่มและเปลี่ยนหลายอย่างเช่น ลูก.ก้านฯลฯ เอากี่แรงมาก็ว่าไปตามแรงเงิน พอเครื่องแรงแล้วเราต้องมาดูช่วงล่างรับได้กี่แรงม้า ประมาณนี้แหละคร่าวๆ ครับ  q*012 q*013
Guest
champ AStina 1234
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ก.ย. 13, 09:33 น »

แล้วของผมเนี๊ย มันเป็นมาสด้า แอสติน่า 323 popup สามารถจะวางเครื่องใหม่ เป็นอะรัยได้บ้างครับ
Guest
fronk
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ม.ค. 14, 15:21 น »

พี่ผมมีมาสด้า  2  อยุ   สามารถติดเทอร์โบได้ใช่ไหมคับ  (  อธิบายการติดตั้งหน่อย)คับ q*083 q*006
Guest
วีระวัฒน์
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 2 มี.ค. 14, 10:50 น »

รถผมอยุ22ปียังไส่555แรงด้วย
แรงไม่ใด้ตังใจ
Guest
bang
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มี.ค. 14, 03:22 น »

รถผมเปนวีออสเกียร์ออโต้ อยากรู้ว่าถ้าใส่เทอร์โบแร้วต้องเปลี่ยนอะไรมั้งครับ แร้วเกียร์ออโต้ ฝส่เทอร์โบได้ไหมครับ
Guest
bang
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 11 มี.ค. 14, 03:25 น »

วีออสเกียร์ออโต้ ใส่เทอร์โบไดไหมครับ แล้วต้องเปลี่ยนอะไรมั้งครับ
Tags:  เทอร์โบ รถเก๋ง 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 200 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้