หน้า: 1
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ขอคำปรึกษารถฮอนด้าแจ๊สค่ะ  (อ่าน 14197 ครั้ง)
Guest
งงงง
เรทกระทู้
« เมื่อ: 4 ก.พ. 12, 07:43 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เพื่งซื้อรถฮอนด้าแจ๊สมาประมาณ 4 เดือนยังไม่เจอฝนเลยมาช่วงนี้เจอฝนบ่อยแต่ที่สงสัยคือ โคลนจะกระเด็นไปด้านท้ายมากเป็นเพราะอะไรคะเกี่ยวกับการใช้แมกซ์ขอบ 15 หรือเปล่า หรือต้องติดบังโคลนหลังเพิ่ม  หรือว่าเป็นเรื่องปกติของรถท้ายตัด  ตอนนี้ฝนตกไม่อยากขับรถออกมาเลย เพราะต้องล้างรถทุกครั้ง รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายให้หน่อยนะคะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เรื่องนี้มัน
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 4 ก.พ. 12, 11:47 น »

ผมว่าเรื่องนี้น่าจะเกี่ยวกับบังโคลนนะครับ ถ้าไม่มีมันก็จะเลอะเทอะแบบนั้นแหละครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 4 ก.พ. 12, 12:25 น »

ถ้าเลอะแค่ด้านล่าง หาบังโคลนสวยๆที่ใหญ่กว่าเก่าและเข้ากับรถมาติดเพิ่มจะช่วยลดการกระเด็นได้ (เพื่อนผมใช้รถแข่งแรลลี่มาวิ่งถนน บังโคลนใหญ่มาก) แต่ถ้าเลอะทั้งหมดน่าจะเกิดจาก ลมดูดท้ายรถของรถที่มีท้ายตัด การใส่สปอยเลอร์หลังคา และสปอยเลอร์ท้ายน่าจะช่วยลดได้บ้าง (ถ้าใช้รถสีขาว ต้องทำใจหน่อย
เคยใช้มาก่อน 2 วันล้างที ปัจจุบันใช้รถสีบรอนซ์หมดทั้ง 2 คัน สองอาทิตย์ล้างที)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 5 ก.พ. 12, 22:32 น »

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนครับ เกิดจากลมที่หมุนอยู่ท้ายรถครับต่อให้ติด สปอยเลอร์ก็ช่วยไม่ค่อยได้ครับ เป็นปรกติของรถท้ายตัดครับ ลองสังเกตุดูครับรถท้ายตัดส่วนมากจัต้องมีปัดน้ำฝนหลังทุกคันครับ เพื่อทำความสะอาดโดยเฉพาะ  q*073
Guest
งงงง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 16:20 น »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านนะคะ โชคดีที่ออกฮอนด้าแจ๊สก่อนหน้านั้นจะออก บริโอ ถ้าหน้าฝนคงปวดหัวน่าดูเพราะไม่มีใบปัดน้ำฝนด้านหลัง จะพยายามเอาคำแนะนำไปปรับใช้ดูนะคะ ขอบคุณค่ะ
Guest
oooo
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 17:51 น »

JAZZ ที่ใช้อยู่ไม่เป็นนะคะ เป็นแค่ตรงด้านข้างนิดหน่อย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่เราไปติด สเกิร์ต มาเพิ่มหรือป่าว
Guest
คนใช้ แจ๊ส
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 18:02 น »

แต่ที่แน่ๆ ซดน้ำมันมากค่ะ

ใครรู้วิธีประหยัดบอกด้วยค่ะ

ทำงานการตลาดต้องวิ่งเยอะมากๆ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

q*071 q*071 q*071 q*071
Guest
ติดแก็ส.. สิคะ
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 20:01 น »

ติดแก็ส.. สิคะ
Guest
กดดดกดก
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 20:16 น »

แต่ที่แน่ๆ ซดน้ำมันมากค่ะ

ใครรู้วิธีประหยัดบอกด้วยค่ะ

ทำงานการตลาดต้องวิ่งเยอะมากๆ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

q*071 q*071 q*071 q*071

ไม่ซดนะ เดี๋ยวคนอื่นมาอ่านจะเข้าใจผิด
มันปรกติของรถแบบนี้ ถ้าให้เดาเป็นเกียร์ออโต้ใช่ไหมครับ

อยากให้ประหยัดก็ต้องขับให้รอบมันสม่ำเสมอ + เปิดแอร์เบาๆ จะช่วยประหยัดได้เยอะ

ส่วนเรื่อง โคลน ขี้ดินกระเด็นติดหลังรถ วิธีแก้ก็ใส่ บังโคลน กับอีกวิธีที่ไม่อยากแนะนำเท่าไหร่ก็คือ เอารถไปโหลดเตี้ย หรือใส่สเกิร์ต

ยิ่งวิ่งเร็วมันก็จะยิ่งติดเยอะนะ
Guest
คนรักแจ๊ส
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 20:41 น »

ใช้อยู่ไม่มีปัญหา...เรื่องซดน้ำมัน 16.7 กม./ลิตร ถือว่าประหยัดนะ q*073 q*073 q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 22:26 น »

เป็นปรกติของรถตัวนี้ครับ ...อย่ากังวลไปเลย ผมว่า บังโคลนเดิม สวยอยู่แล้วนะ อย่าหาที่ใหญ่กว่ามาติดเลยครับ ผมว่ามันดูไม่ดีหรอก...

ฝนตกมันก็เละบ้าง ....ไม่เฉพาะรถคุณหรอกครับ รถใครๆ ก็เลอะ

สว่นเรื่องประหยัดน้ำมันนั้น ....เท่าที่มันทำได้ นั่นกห็ประหยัดดีอยู่แล้วครับ ....หากหวังจะให้ Safe กว่านี้ คงต้องติดแก๊สอย่างเดียว....

และทั้ง 2 กรณีที่ว่ามานั้น ....ลองมาขับ SUV อบ่างผมสิครับ ขนาดยังไม่ลุยฝน ลุยแค่น้ำ บนถนนยาวๆ หน่อย พวกเป็นคราบน้ำฝุ่น สีน้ำตาลล่อไปครึ่งคันรถ ....และเรื่องประหยัด เหอๆ ...ตัวหนัก ตันเก้า เครื่อง 3000 Turbo ..... คิดดูแล้วกันครับ ว่าจะกี่ กิโลลิตร !!

...... ดังนั้นที่บ่นๆ มา เรื่องธรรมดาสามัญมาก ...สำหรับการใช้รถครับ เอิ้กๆๆ
Guest
chanchainix
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 22:48 น »

jazz น้ำมันเต็มถัง น่าจะวิ่งในเมืองได้ สี่ร้อยกว่าโล
ถ้าเทียบการกินน้ำมันไม่น่าจะต่างจากซิตี้ วีออส
อาจกินมากกว่านิดนึงตรงความจุห้องโดยสารใหญ่กว่า
ซึ่งจะเปลืองแอร์มากกว่า
แต่ถ้ารถของคุณคนใช้แจ๊ส ซดมากกว่านี้ น่าจะลงข้อมูลเพิ่มเติมอีก
จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ครับ  
ในส่วนที่จะประหยัดเพิ่มเติม เช่น อย่าใส่ของไม่จำเป็น มันหนักรถ, ลมยางต้องเหมาะสม ถ้าอ่อนไปมันจะกินน้ำมัน, ติดฟิล์มกรองแสงให้เหมาะสม
จะช่วยลดการทำงานของแอร์ (ประเภทฟิล์มแถมจากศูนย์ ส่วนใหญ่เป็นเกรดล่าง กันความร้อนไม่ดี)

Guest
sasa
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 ก.พ. 12, 09:54 น »

คือมีปัญหาจะถามผู้รู้ มีใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ คือซื้อรถJASS  มาได้สัก สามเดือนกว่าๆๆ แล้วเมื่อเดือนที่แล้วขับรถลงหลุมอย่างจังๆๆจนล้อรั่ว  และต้องเปลี่ยนล้อทั้งสองล้อ(ล้อหน้า) ไม่ได้เปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ล้อที่เปลี่ยนให้หน้ายางไม่เท่ากับล้อหลังที่ใช้อยู่ คือจะใหญ่กว่า (ล้อหลังสองล้อ 18.5  ล้อหน้าที่พึ่งเปลี่ยน 20.5 ) จะเป็นไรไม่ค่ะ รบกวนใครรู้ตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Guest
2010
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 ก.พ. 12, 15:27 น »

ใช้ jazz อยู่คะ วิ่งบนทางด่วนจากงามวงศ์วานมานวคร ไปกลับ ประมาณ 80 โล วิ่ง 80-120 km / hr
จันทร์-ศูกร์ เติมน้ำมัน อาทิตย์ละ 1000 บาท วิ่งได้ประมาณ 400-420 โล
แต่ แต่ไม่ได้เปิดแอร์นะ เพราะขี้หนาวเปิดหน้าต่างลงหน่อย ถือว่า ok อยู่นะค
รถเล็กไม่อยากให้ติดแก๊สเลยคะ แต่ขอแล้วแต่ละบุคคลนะ q*039 q*039
Guest
เพื่อนเต๋า
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 ก.พ. 12, 23:01 น »

ไม่ต้องไปฟังใครครับ ฟังผมนี้ ปัณหาที่เกิดนะครับ เกิดจากน้ำท่วมโรงงาน  ฮอนด้าโรจนะครับ  q*071
Guest
จยคะเนีย
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 ก.พ. 12, 23:09 น »

ใช้ Honda เหมือนกันน่ะ รุ่น Wave 100 s ปี 48  สีน้ำเงินเทา

รายละเอียดในการแต่ง

- ถอดบังโคลนหลังออก เบาะทำใหม่ เพื่อรองรับการแปลงโฉมเป็น วิบาก
- ระบบกันสะเทือนหน้า ใช้ชุดโช๊คหัวกลับ ของ CR ปี2008 หลังCRF250
  กลึงแกนใหม่หมดทั้งหน้า หลัง
- ยางหน้าPireliขอบ17 ยางหลัง bridgestone ขอบ16ขนาด80/100
- เสตอ Rental หน้า 13 หลัง 4
- ปลายท่อ Titanium FMF เดินคอท่อใหม่ตีม้วนบนเครื่อง เลส ทั้งชุด
- เครื่องเดิม ชุดเสื้อ 125 ตีปลอกใหม่คว้านโตใส่ลูก CBR ไซด์2 วาร์วF4
  Camvarl ดำ คลองเตย ชุดเกียร์ใหม่ สปริงคลัทแต่ง แคร้งขวายัดของ   Wave z เป็นคลัชมือ
- กรองแต่ง Nito เดินท่อยัดกรองใต้เบาะตรงช่องเก็บของ คาร์บู N-pro

เนื่องจากเวลาแข่งต้องถอดบังโคลนหลังออก มันก็เลอะเหมือน Jazz คุณเหมือนกันน่ะครับ ของผมล้างไม่ค่อยออก ต้องใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงแบบร้านคาร์แคร์เท่านั้น โคลนถึงจะหลุด  เคยพลาดตอนโดดเนินแย่งกันเข้าเส้นชัย เจ็บเกือบตาย แต่ก็ยังอุตส่าห์เข้าเส้นชัยจนได้ ลองมาหมดทั้ง 4 ล้อ / 2ล้อ ทางเรียบ แต่ โมโตครอส ออฟโรด มันส์สุด เมื่อก่อนเคยแว้นน่ะตอนวัยรุ่น เดี๋ยวนี้ไม่เคยเลย นอกจากสนามแข่งเท่านั้นครับ ฝากถึงน้องๆแว้นทั้งหลายว่า บนถนนหลวงไม่ดี เดือดร้อนคนอื่น แน่จริงเจอกันที่สนามเเลยครับ และสามารถยึดเป็นอาชีพได้ด้วยเนื่องจากมีแมวมอง และสปอนเซอร์คอยสนับสนุนเด็กที่มีแววครับ โชคดีเน้อ
Guest
แค่ผ่านมาบอก
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 04:42 น »

Save ครับ ไม่ใช่ Saf

เข้ามาแก้ให้เฉย ๆ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 08:49 น »

....... อ่า ขอบคุณฮับ ....สงสัยจะ key เพลินไปหน่อย
Guest
ออม-
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 10:09 น »

ขับแจ๊สแล้วมีปัญหาซดน้ำมันมากเหรอครับ

อืมม... เป็นได้ 3 กรณีครับ

1. รถคุณเครื่องยนต์มีปัญหา (ถือว่าโชคร้ายสุดๆ เอาเข้าเช็คศูนย์ครับ)
2. คุณขับไม่เป็นครับ (ลองศึกษาวิธีขับให้ประหยัด)
3. รถคุณอาจซดไม่มาก แต่คุณรู้สึกว่าซดมากเพราะไม่รู้ว่ารุ่นอื่นยี่ห้ออื่นเค้าซดกันเท่าไหร่

แจ็ซเป็นรถที่ประหยัดเป็นอันดับต้นๆ บนท้องถนนเมืองไทยนะครับ
Guest
ออม-
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 10:13 น »

คือมีปัญหาจะถามผู้รู้ มีใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ คือซื้อรถJASS  มาได้สัก สามเดือนกว่าๆๆ แล้วเมื่อเดือนที่แล้วขับรถลงหลุมอย่างจังๆๆจนล้อรั่ว  และต้องเปลี่ยนล้อทั้งสองล้อ(ล้อหน้า) ไม่ได้เปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ล้อที่เปลี่ยนให้หน้ายางไม่เท่ากับล้อหลังที่ใช้อยู่ คือจะใหญ่กว่า (ล้อหลังสองล้อ 18.5  ล้อหน้าที่พึ่งเปลี่ยน 20.5 ) จะเป็นไรไม่ค่ะ รบกวนใครรู้ตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไม่เป็นไรครับ แต่ 2 ข้าง (ซ้าย-ขวา ต้องเบอร์เดียวกัน) ยางหน้าใหญ่ขึ้นก็บริโภคน้ำมันเพิ่มขึ้นนิดนึงครับ
Guest
ไม่จริงอ่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 12:27 น »

แจ๊ส ไม่ซดน้ำมันเลย ขอบอก ประหยัดมาก ใช้มาหลายปีแจ๊สรุ่นก่อนอีกตะหาก มันไม่กินเลยแถมติดแก็สถังโดนัด โครตประหยัด ไปใต้หลายจังหวัดเป็น10วัน ค่าแก็สกับน้ำมันรวมกัน 3000 เอง ไม่เห็นมันจะกินน้ำมันตรงไหน รึรถคนอื่นเป็นไงอ่ะ
Guest
electorn
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 8 ก.พ. 12, 23:11 น »

ใช้วีออสครับ เฉลี่ยในเมือง + นอกเมือง 18 โล ลิตร
ไม่มาก ไม่น้อยเกินไป
Guest
อ๊อด
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 00:01 น »

ปัญหาโลกแตกกับคำว่ากินน้ำมันครับ
มันอยู่กับการขับขี่ของแต่ละบุคคลว่าวิธีการขับเป็นอย่างไร
- การขี่แบบกระแทกคันเร่งเพื่อต้องการเน้นกำลังของเครื่องก็จะกินน้ำมันมากเพราะการกดคันเร่งแต่ละครั้งลิ้นปีกีเสื้อถูกสั่งการให้เปิดกว้างขึ้นทำให้ECUสั่งจ่ายน้ำมันมากขึ้นส่งผลให้เปลืองมากขึ้น
- การขับขี่แบบ 2000-2500 รอบ จะเป็นการขับขี่ที่เหมาะกับใช้ในการเดินทางในเมืองไม่เร็วไปไม่ช้าไป การคุมรอบเครื่องยนต์ระดับนี้จะเป็นการใช้พลังงานที่คุ้มค่าที่สุด
- การขับขี่ที่ต่ำกว่า 2000 รอบ เป็นการขับขี่ที่ใช้เพื่อการแข่งขันประหยัดน้ำมัน เพื่อเคลมลูกค้าว่า รถประหยัดได้ขนาดไหน แต่ลองใช้งานจริงสิ ไม่โดนคันรอบๆข้างด่าให้รู้ไป
- แอร์รถยนต์อีกปัจจัยที่ส่งผลในการทำงานของเครื่องยนต์ ซึ่งเมื่อมีการทำงานของแอร์เครื่องยนต์จะทำการชดเชยรอบทำให้ต้องทำงานหนักขึ้นส่งผลต่อการบริโภคน้ำมัน
- การบรรทุกของถ้าบรรทุกมากไปเครื่องยนต์ต้องใช้พลังในการขับเคลื่อนที่มากขึ้นก็จะกินน้ำมันมากขึ้นเป็นธรรมดา
- ลมยางควรเติมตามสเปคที่กำหนดหน้ายางจะใช้งานได้อย่างสมบูรณ์จะทำให้เกิดแรงเสียดทานน้อยรถจะประหยัดน้ำมัน

เรื่องประหยัดหรือไม่ประหยัดไม่สามารถบอกได้แบบตรงๆ ซึ่งมันจะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างเช่น พื้นถนน ความชัน ทางลาด โค้ง สภาพอากาศ
ขอแค่คุณดูแลรถทุกครั้งก่อนออกจากบ้าน เป่ากรองทุกสัปดาห์ ดูน้ำหม้อน้ำ เช็คลมยาง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ ตามระยะ รถของคุณจะประหยัดได้เกือบ 100% (ในรูปแบบการขับขี่ของคุณ)
Guest
ชาชิชีส
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 07:40 น »

เราใช้ Jass Auto อยู่นะประหยัดมาก ตามความเห็นที่ 22 เลยนะ เราว่าเป็นที่คุณขับมากกว่า อย่าต่อเติมเพิ่มน้ำหนักรถให้มากนัก ยางแก้มเตี้ยหรือเปล่า เหยียบเบรคมากไปคือชะลอรถด้วยการเบรคตลอด
Guest
สิมาพร
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 11:46 น »

เราก็ใช้ฮอนด้าเเจ็สนะไม่เห็นกินน้ำมันเลยเติม1000ขับไปได้ตั้งครึ่งเดือนนะไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรประหยัดมากคะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 12:16 น »

รถ honda อย่าไปติดตั้งแก๊สเลยครับมีปัญหาตามมาแน่ ของผม ซิตี้ เกียร์ออโต ตืดตั้งได้ไม่กี่เดือน ตัวฟลายวิวล์(ตัวล้อช่วยแรงหรือแทนเคลัช)ช่างเขาบอกมายังนี้ เสียซ่อมครั้งละ 6พันกว่าเปลี่ยนมา2ครั้งแล้วและตอนนี้ก็มีอาการมาเกือบปีแล้วแต่ยังไม่เปลี่ยนพอขับได้ อย่างที่มีคนโพสไว้อยู่ที่การขับหรือเครื่องยนต์มีปัญหา ลองหาสาเหตุดูครับ
Guest
successes143
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 9 ก.พ. 12, 14:59 น »

เปลี่ยนแม๊กมาใส่ขอบ 15 แล้วใช้ดอกยางลายอะไรครับ ถ้าเป็นลายสำหรับรถแข่ง(ที่ลายมันสวยๆ น่ะ)แล้วล่ะก็หายห่วงครับ เลอะแน่ๆ เพราะลายแบบนั้นจะรีดน้ำ+โคลน ออกได้ดีและเยอะมากๆ ครับ
Guest
Garita
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 เม.ย. 13, 07:02 น »

เราขับมา 8 เืืดือนแล้ว และขับไม่กระชาก ค่อนข้างช้าเสียด้วย ใน กทม 60-80 km/hr  เติมเต็มถัง 30-32 ลิตร  ขับได้ไม่เคยเกิน 220 Kms เลย  เฉลี่ยแล้ว 7-8 km/l   รู้สึกว่าไม่ประหยัดเลยอ่ะ  ไม่รู้ว่า่เครื่องมีปัญหาไรป่าว q*078
Guest
ผ่านมาอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 8 ก.ค. 13, 07:39 น »

q*026 ถ้า 7-8 กม./ลิตร มันเท่าๆกับ Honda CRV เรยนะฮ๊าฟฟ
Tags:  รถฮอนด้าแจ๊ส 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 200 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้