หน้า: 1
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: Chevrolet Cruze VS Mitzubishi Lancer Ex เป็นคุณจะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 5139 ครั้ง)
Guest
คุณหมี
เรทกระทู้
« เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 14:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

Chevrolet Cruze VS Mitsubishi Lancer Ex เป็นคุณเลือกอะไรครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
นักขับมืออาชีพ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 11, 16:09 น »

มันขึ้นอยู่กับว่า คุณขับแบบไหน ถ้าถามผมรถทั้ง2  คัน มีบุคคลิกต่างกัน อันนี้ยอมรับตามตรงครับว่าตอบได้ค่อนข้างยากพอสมควร
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
อยากรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 11, 01:45 น »

คุณนักขับมืออาชีะชอบสไตล์คันไหนครับ
Tags:
Guest
Mr. Lolo
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 00:33 น »

ระบบช่วงล่างค่ายไหนทำได้ดีกว่ากันหรอครับ ตอนนี้ผมสนใจค่ายโบว์ไทน์อยู่ครับ แต่ยังไม่มีเวลาไปลองขับเลย ^^
Tags:
Guest
nik
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 10:36 น »

เคยใช้ออฟตร้า 1.8 รุ่นท๊อป ซื้อมา 9 แสนกว่า ตอนปี 2004 ขายไปเมื่อปี 2009 เหลือ 310,000 ก็ลองตรองดูแล้วกัน แต่เป็นรถที่ขับดีมาก แฮนลิ่งเฉียบคม และขับ 150 ก็ยังนิ่งๆ แต่แค่เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง ลูกรอกตัวตั้งตัวตามล่อไปเกือบหมื่น (จงเปลี่ยนนอกศูนย์เถอะถูกกว่าเกือบครึ่ง) ถ้าเป็นผมขอเลือก แลนเซอร์ครับ เพราะรุ่นนี้ใช้โซ่ขับ และเติม อี 85 ได้ ลองอ่านในบททดสอบตามหนังสือต่างๆสิครับ  ตัวเลขข้อมูลต่างๆของแลนเซอร์เหนือกว่าครับ(แถมราคาขายต่อก็ตกน้อยกว่า)
Tags:
Guest
chuckie
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 13:28 น »

ex ครับ..... chev ถ้าไม่เสียและต้องซ่อมจะเป็นตัวเลือกแรกๆเลย

คนรู้จักใช้ Aveo พอรถเริ่มต้องเข้าO เปลี่ยนช่วงล่าง
ก็หมดรถแล้ว ตะแกขายทิ้งใช้รถญี่ปุ่นดีกว่าอะหลั่ยหาง่ายกว่า
ไม่ห่วงถูกหรือแพงไม่ใช่ปัจจัยแต่รออะหลั่ยเป็นเดือนแบบO chev
ซื้อใหม่ดีกว่ารถต้องใช้ทุกวัน หรือใครทนนั่งรถเมลล์รอของ
ทั้งๆที่จ่ายเงิน7-8แสน ให้รถดีแค่ไหนผมคนนึงละลาขาด
Tags:
Guest
ขอแชร์
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 13:45 น »

เป็นเจ้าของรถครูซได้ 6 เดือนแล้วค่ะ  ใช้ตัวที่ไช้น้ำมันดีเซลอยู่ ใช้ดี ประหยัดมาก  เกาะถนนหนึบ ระบบอัตโนมัติทุกอย่าง ไฟหน้า เปิด - ปิดเอง ที่ปัดน้ำฝนทำงานเอง  แต่ lancer ไม่เคยใช้จึงให้ข้อมูลไม่ได้ ลองพิจารณาหลาย ๆ ข้อมูลที่มีคนส่งมาให้ก็แล้วกันค่ะ
Tags:
Guest
นิดหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 14:49 น »

ถ้าจากประสบการณ์ที่ผมเคยลองขับมาทั้งสองรุ่น (1.8 ทั้งครูซและEX) ถ้าพูดถึงสมรรถนะยกไห้ครูซครับ  แต่ถ้าขับสนุกและคนนั่งด้านหลังสบายยกไห้ EX ครับ ถ้าถามผม ผมเลือก EX ครับ แต่ตอนนี้ผมไปเอา G8  มาแล้ว อิอิ
Tags:
Guest
คุณหมี
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:00 น »

คุณขอแชร์ครับ อยากทราบว่าการใช้งานจริงครูซดีเซล ทำได้เฉลี่ยกี่กม./ลิตรครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:06 น »

EX ครับ ลองดูรายละเอียช่วงล่างดู เขาไม่ได้ใช่อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ช่วยในเรื่องของการทรงตัวของรถเลย เพราะว่ามันดีอยู่แล้ว หน้าอิสระ หลังก็อิสระ
แต่ Cruze หน้าอิสระ หลังกึ่งอิสระ หรือ คานแข็งนั้นเอง และใช่อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เท่าที่มี ช่วยในเรื่องของการทรงตัว ส่วนระบบเบรค ก็มีระบบเหมือนกัน ภายในก็แล้วแต่คนชอบ ถ้าชอบแบบซิ่งๆ ก็ Ex ถ้าชอบแบบ นิ่ม เงียบ ก็ Cruze
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:09 น »

ex
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:19 น »

EX ครับ ลองดูในรายละเอียดช่วงล่างดูว่า เขาไม่ได้ใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ช่วยในเรื่องของการทรงตัวเลย เพราะว่าพื้นฐานช่วงล่างดีอยู่แล้ว หน้าก็อิสระ หลังก็อิสระ ส่วน Cruze ในนิ่ม เงียบ แต่พื้นฐานช่วงล่าง หน้าอิสระ หลังกึ่งอิสระคล้านคานแข็ง ใช้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ช่วยในเรื่องของการทรงตัว ส่วนภานในก็ไปกันคนละทาง EXเน้นสปอร์ต Cruze เน้นแบบมีปุ่มในกดเยอะ ทันสมัยและเงียบ ถ้าชอบซิ่งก็ EX ถ้าชอบ นิ่ม เงียบ ก็ Cruze ลองดู
Tags:
Guest
Mr. Lolo
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:32 น »

เคยลองนั่งครูซในงานมอเตอร์โชว์ จากกำลังหูอื้อเสียงดังๆ พอเข้าไปนั่งแล้วปิดประตูรู้สึกเหมือนอยู่อีกโลกนึงเลยครับ การเก็บเสียงทำได้ดีจริงๆ ส่วนexไม่ทราบว่าทำได้ดีมั้ยครับ ^^
Tags:
Guest
noncch
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 15:49 น »

EX  เลยครับ
Tags:
Guest
noomew
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 20:56 น »

ขับ civic อยู่....แต่อยากได้ EX อีกซักคันเพราะเห็นแล้วชอบเลย
Tags:
Guest
koth
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 20:56 น »

ครูซดีเซลครับ
Tags:
Guest
kkk
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 21:23 น »

ถ้าเลือกโฉม ตัดสินใจใจเลือกครูซครับ (ติดท้าย) ช่วงล่างแล้วแต่ชอบ ex ดูไม่มีเสน่ห์ จิงๆ แต่ชอบเวลาที่ขับทางไกลมิตซู เจ๋งสุด ใช้อยู่ ส่วนว่าตัวไหนประหยัด หาข้อสรุปอยาก มันต่างกันแค่ไม่กี่ตังค์  q*062
Tags:
Guest
ขอแชร์
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 21:31 น »

คุณขอแชร์ครับ อยากทราบว่าการใช้งานจริงครูซดีเซล ทำได้เฉลี่ยกี่กม./ลิตรครับ
 เครื่องดีเซลเป็นเครื่อง 2.0 cc. กินน้ำมันประมาณ 15-16 กม/ลิตร  ขับ 120 กม/ชม ความเเร็วรอบเครื่อง 1300
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 23:52 น »

ขอโทษนะครับ ไม่เข้าใจว่าคิดได้ไงที่ว่า CRUZE ต้องใช้ระบบอิเล็กทรอนกส์ เพื่อช่วยในการทรงตัว ลองไปศึกษาดูนะครับ ว่าระบบ TCS กับ ESPที่มีใน CRUZE ว่ามันช่วยในการทรงตัวตอนไหน ไม่ใช่ฟังจากเขาใครก็ไม่รู้พูดมา แล้วโพส์ ข้อมูลมันเพี้ยนครับ แสดงว่า BMW ก็ช่วงล่างไม่ดี เพราะว่าก็มีระบบนี้เหมือนกัน รถที่ขายในยุโรปก็มีกันทุกยีห้อแหละครับ ไม่เว้นแต่ EX ก็มีแต่ต้องเป็นตัวนอกนะครับ  ศึกษาให้เข้าใจแล้วค่อยโพส์ดีกว่าครับ...
Tags:
Guest
Mr. Lolo
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 20 ก.ย. 11, 00:22 น »

ใจผมมันอยู่ที่exครับ แต่พอเห็นครูซ
ที่แต่งสวยๆแล้วกลายเป็นคนโลเลเลยครับ ^^
Tags:
Guest
โตด้า
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 20 ก.ย. 11, 08:22 น »

ห่วนพอกัน  ต้อง ตายาโต้ และ ฮอนดาก  เท่านั้น  ดีสุดแล้วววววว (บริการและอะไหล่)   q*062
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ก.ย. 11, 13:23 น »

ขอโทษนะครับ ไม่เข้าใจว่าคิดได้ไงที่ว่า CRUZE ต้องใช้ระบบอิเล็กทรอนกส์ เพื่อช่วยในการทรงตัว ลองไปศึกษาดูนะครับ ว่าระบบ TCS กับ ESPที่มีใน CRUZE ว่ามันช่วยในการทรงตัวตอนไหน ไม่ใช่ฟังจากเขาใครก็ไม่รู้พูดมา แล้วโพส์ ข้อมูลมันเพี้ยนครับ แสดงว่า BMW ก็ช่วงล่างไม่ดี เพราะว่าก็มีระบบนี้เหมือนกัน รถที่ขายในยุโรปก็มีกันทุกยีห้อแหละครับ ไม่เว้นแต่ EX ก็มีแต่ต้องเป็นตัวนอกนะครับ  ศึกษาให้เข้าใจแล้วค่อยโพส์ดีกว่าครับ...
ก็สรุปจะซื้อ รถนอกหรอก หรือ ซื้อในประเทศ ครับ  TCS ของ CRUZE ก็คือ ระบบป้องกันล้อหมุนฟรีและลื่นไถล เมื่อรถมีอาการล้อหมุนฟรีหรือลื่นไถล ระบบก็จะลดกำลังล้อที่หมุนฟรีเพื่อให้รถไม่เสียการทรงตัว ก็อาการประมาณ OverSteer กับ UnderSteer ครับ ส่วน ESP ใน CRUZE ก็ ควบคุมการทรงตัวของรถ ระบบ จะประเมินจากการเคลื่อนตัวของรถและองศาของพวงมาลัย ถ้ารถเริ่มเสียสมดุลการทรงตัว ระบบจะเพิ่มแรงเบรกในแต่ละล้อให้สมดุล และลงกำลังเครื่องยนต์ด้วย ก็บอกแล้วมันมีดีคนละแบบ EX กับ CRUZE
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ก.ย. 11, 22:01 น »

ก็สรุปจะซื้อ รถนอกหรอก หรือ ซื้อในประเทศ ครับ  TCS ของ CRUZE ก็คือ ระบบป้องกันล้อหมุนฟรีและลื่นไถล เมื่อรถมีอาการล้อหมุนฟรีหรือลื่นไถล ระบบก็จะลดกำลังล้อที่หมุนฟรีเพื่อให้รถไม่เสียการทรงตัว ก็อาการประมาณ OverSteer กับ UnderSteer ครับ ส่วน ESP ใน CRUZE ก็ ควบคุมการทรงตัวของรถ ระบบ จะประเมินจากการเคลื่อนตัวของรถและองศาของพวงมาลัย ถ้ารถเริ่มเสียสมดุลการทรงตัว ระบบจะเพิ่มแรงเบรกในแต่ละล้อให้สมดุล และลงกำลังเครื่องยนต์ด้วย ก็บอกแล้วมันมีดีคนละแบบ EX กับ CRUZE...

ก็นั้นซิครับ  ก็รู้นิครับ แต่ทำไมบอกว่า ช่วงล่างของ CRUZE มันไม่ดีต้องใช้ระบบอื่นช่วย...แล้วถ้าจะซื้อรถสักคัน ราคาพอกัน แต่มีระบบที่ดีกว่า  เป็นคุณจะซื้ออะไรครับ และรถเชฟ ผลิตไทยครับ ถ้าอย่างนั้นก็จึงอยู่กับรถที่มีเทคโนโลยีเก่าๆๆ ต่อไปเถอะครับ เพราะว่ารถที่มีราคาเท่ากับรถราคาที่ขายในไทยแต่มีสเปคที่อาจจะเทียบเท่ากับรถนำเข้าหรืออาจจะน้อยกว่านิดหน่อย  ระบบเซฟตี้มากกว่า แสดงว่าคนรวยๆๆที่ซื้อรถนอกคงโง่ เพราะซื้อรถนอก แต่พอดีเขากลัวตายก็เลยยอมที่เป็น "คนโง่" ดีกว่าอวดฉลาดแล้วมาเสียใจที่หลัง...
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 200 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้